CÁCH TÍNH PHỤ CẤP THÂM NIÊN

  -  
Hỏi: Em đang giảng dạy tại trường cao đẳng nghề, ngày em vào trường là tháng 8/2008, tập sự 1 năm hưởng 85% lương (2009).

Bạn đang xem: Cách tính phụ cấp thâm niên


Từ tháng 8/2008 - tháng 8/2009: tập sự, được hưởng 85% lương Đến tháng 9/2009: hệ số lương 2,34 Đến tháng 9/2012: hệ số lương 2,67 Đến tháng 9/2015: hệ số lương 3,00 Vậy tới thời điểm hiện tại em được hưởng phụ cấp thâm niên nghề là bao nhiêu? Em xin chân thành cám ơn.
*

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau: Theo như thông tin bạn cung cấp, từ tháng 8/2008 – tháng 8/2009 là quá trình tập sự của bạn tại đơn vị. Do đó thời gian này không được tính là thời gian để hưởng phụ cấp thâm niên nghề. Căn cứ: Điều 2 - Nghị định số: 54/2011/NĐ-CP. Điều kiện, thời gian tính hưởng và thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên 1. Điều kiện được tính hưởng phụ cấp thâm niên Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên. 2. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên a) Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục; b) Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên. 3. Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu; b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên; c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội; d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

Xem thêm: Hướng Dẫn Cách Vệ Sinh Nón Bảo Hiểm 3/4 Tại Nhà, Cleanipedia Logo

Về mức hưởng phụ cấp thâm niên nghề giáo được quy định như sau: Điều 3 – Nghị định 54/2011/NĐ-CP. Mức phụ cấp Nhà giáo đủ 5 năm (60 tháng) giảng dạy, giáo dục được tính hưởng mức phụ cấp thâm niên bằng 5% của mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ các năm sau trở đi, phụ cấp thâm niên mỗi năm được tính thêm 1%. Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

Xem thêm: Cách Làm Nước Hàng Kho Cá Ch Làm Nước Màu Kho Cá Thịt Lên Màu Cực Chuẩn

Căn cứ vào quy định trên, mức phụ cấp thâm niên mà bạn được hưởng hiện nay là 6%. Phương pháp tính được quy định như sau: THÔNG TƯ LIÊN TỊCH Hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 54/2011/NĐ-CP ngày 04 tháng 7 năm 2011 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo 3. Cách tính mức tiền phụ cấp thâm niên hàng tháng
Mức tiền phụ cấp thâm niên   = Hệ số lương theo ngạch, bậc cộng hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) hiện hưởng x Mức lương tối thiểu chung do Chính phủ quy định từng thời kỳ   x Mức % phụ cấp thâm niên được hưởng

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Quy định về cách tính phụ cấp thâm niên nghề giáo. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.